Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 53
    Trung tá
    Thanks
    796
    Ghê gớm thật, uếp di bá.

CHÍNH ỦY datbroker3's Avatar
    Thanks
    516
    Trích dẫn Gửi bởi sop Xem bài viết
    Ghê gớm thật, uếp di bá.
    Đợi tý đi bác ơi, từng bước từng bước để em còn sửa sang và show hàng tiếp, đợt này sản xuất nhiều nên mệt quá trời luôn, hihi. Xong chắc em phải nghỉ 1 tháng mất
    Lâu lắm ko làm mô hình ...

PHI CÔNG TRẺ pvnaf's Avatar
    Vị trí hiện tại
    Thăng Long Hà Nôi
    Thanks
    814
    Đạt làm ác chiến quá nhỉ... Mấy cái gân làm từ cái gì vậy Đạt?

Thanks
    516
    Trích dẫn Gửi bởi pvnaf Xem bài viết
    Đạt làm ác chiến quá nhỉ... Mấy cái gân làm từ cái gì vậy Đạt?
    Mấy cái gân em làm từ miếng nhựa Styren loại mỏng nhất và mấy que nhựa cũng Styren nhập từ tao bao

Thanks
    516
    Tiếp tục với màn độ chế Phần Cockpit, nhìn chung chiếc TBF của ACA cockpit thuộc hàng cực lởm, em làm lại mặt đồng hộ bằng cách cắt 2 miếng nhựa - 1 mỏng và 1 trong để làm đồng hồ.

Để làm được cái mặt này, em lại phải đo đạc, lần này may hơn là lấy luôn cái phần cockpit ra để vẽ nên nhanh hơn và dễ hơn. Có thể cockpit này so với hàng resin hoặc so với thật ko chuẩn lắm nhưng được cái ốp vào trông nó cũng đỡ nhàm hơn là cái cockpit nguyên bản.

Em dùng thước template mẫu tròn siêu nhỏ để định vị mặt đồng hồ, dùng khoan để khoan và dùng dao mổ để khoét cho rộng ra như ý

Kết quả sau khi dán 2 mặt với nhau, sau khi sơn xong, chấm bạc, em sẽ cho clear vào cho đẹp

Cockpit của TBF phần trước và sau khác nhau. Phần trước dành cho phi công điều khiển còn phần sau dành cho nhân viên điện đài.

Em cắt Styren que ra làm được vài cái nút trên phần điều khiển gần ghế phi công nhưng vội quá quên không chụp lại rồi.

Thôi hôm sau lại tiếp tục

6. The Following 2 Users Say Thank You to datbroker3 For This Useful Post:

banhchungran (12-09-2013),chuotnhattapbay (13-09-2013)

Thanks
    516
    Nguồn cảm hứng bất tận vẫn là độ chế hàng loạt và tất nhiên quá trình chưa biết đến bao giờ mới xong.

Sau phần độ lại cái Cockpit đơn giản, lần này em mò tới phi công và vài khẩu sung trên chiếc TBF.

Riếng khẩu sung máy phòng không đặt trong ổ quay trên TBF, aca làm quá đơn giản, không khác gì que nhựa cả. Em lôi đồng, nhựa ra chế lại cho nó phong phú hơn. Sau khi độ xong trông nó có dáng 1 khẩu sung máy

Một điểm nữa là trong phần ụ sung này, ACA làm quá chật chội, vì theo thực tế xạ thủ sung máy vẫn phải ngồi vào nhưng phần này chật quá nên em quyết định ko chế phần ghế cho xạ thủ nữa mà để nguyên làm cảnh.

Phần tiếp là Phi công: KIT cho 1 phi công nên em phải lấy thêm 2 thằng khác ở KIT F4F và P40 sang, về cơ bản phi công 1/72 không có gì đặc sắc, nhìn chán đời, để thêm sống động em độ chế lại tay phi công cho nó múa cho đẹp

Nguyên bản 1 thằng phi công đây, ngồi giữ hàng. Em cắt hết toàn bộ tay đi, sau đó mài lại. Dùng khoan khoan 1 lỗ trên 2 cánh tay và xỏ dây đồng, gắn 502 làm cái khung chắc chắn

Tiếp theo em dung Tamiya Expoxy nặn thành các cánh tay, dung nước và chính sửa lại cho đẹp. Lưu ý bác nào dung cái này thì nhớ cắt ít ít thôi cho đỡ phí, 2 cánh tay của 2 phi công này em cắt có 1 mẩu bằng cái que cũng đủ dung. Sau 1 ngày là khô cong.

Nhìn 2 e ý ngồi trong có dáng dấp là phi công và điện đài viên hơn rồi đó, chuẩn bị sơn được rồi.

Thôi em nghỉ ngơi, chuẩn bị bước đóng hộp và chế tiếp hầm bom.

8. The Following 3 Users Say Thank You to datbroker3 For This Useful Post:

banhchungran (16-09-2013),Pham Minh Tuan (16-09-2013),Super Sherman (30-09-2013)

Thanks
    516
    Tổng kết vụ độ chế của em liên quan đến Tbf hàng lởm, cũng khá nhiều thứ độ chế:

Em sơn cockpit, một số chi tiết bên trong bằng màu enamel Aca với màu deep green pha với yellow, tỷ lệ yellow cao hơn.

Bắt đầu ráp thôi, ráp xong cũng hở vài chỗ nhưng sẽ bít putty hết, em đi dây bằng lõi dây điện loại mảnh.

Cận cảnh hầm bom, ngư lôi, còn vài chi tiết nữa sau khi ráp mới độ chế được:

cockpit chế thụt vào tít tận phía trong

Hai thằng phi công chế lại cái tay nhìn cũng hoành đấy:

Trả bài các võ đài e tiếp tục chế tiếp.

10. The Following 5 Users Say Thank You to datbroker3 For This Useful Post:

chuotnhattapbay (28-09-2013),KEN (28-09-2013),Pham Minh Tuan (30-09-2013),Pttiger (30-09-2013),Super Sherman (30-09-2013)

Thượng tá sakaifan's Avatar
    Thanks
    804
    Cái khẩu súng bảo vệ sau lưng của Avenger là 12.7 ly ... bác độ lại em lại nhầm nó vác Bofor 40 mm lên mất thôi ... hehehe .... nhìn cái công độ chế vừa tốn thời gian vừa tốn sức sao bác ko xúc của Italeri chơi cho sướng 1/48 to vật vã chi tiết đỉnh ... khoẻ cứ out of box mà nện thôi ...

Thiếu úy
    Thanks
    171
    dây đồng à ! bác nên thử xin vợ cọng tóc xem, em bảo đảm sẽ ngon hơn đồng,và khỏi cần sơn !

Thanks
    516
    Em mà ko độ chế thêm vào chắc là làm mất 2 ngày xong, tuy nhiên do tính chất hàng rẻ, đơn giản nên em thử độ chế lại xem có ngon lành không, kể ra mat tý công vào cũng được, dự kiến xong xuôi đặt nó lên sa bàn cho hoành tráng.