PDA

Xem bản đầy đủ : Hỏi về các web đặt đồ After Market cho mô hình nhanh- ngon- bổ -rẻ :D :D

panzer commander
31-05-2016, 09:22 PM
Các bác/anh/chị/em chơi mô hình có thâm niên, nhất là các bác chơi xe 1/35 chắc ko lạ gì các bộ chi tiết độ cho mô hình ( hay con gọi là đồ after-market, bao gôm các chi tiết photo-etched, nong pháo bằng nhôm, xích rời....). Nhưng theo kinh nghiệm của em thấy rằng ở VN mình chưa có shop Model Kit nào nhập loại mặt hàng này về nên chỉ có cách đặt ở các trang nước ngoài như Taobao,Amazon, Ebay, 1999 hay HLJ... Cá nhân em hay đặt ở Taobao vỉ 3 lí do: giá khá mềm, thời gian nhận hàng nhanh và hàng hóa tương đối phong phú, tuy nhiên tỷ lệ hết hàng là rất cao và cũng không tránh khỏi việc có những món không có bán. Các trang như HLJ hay 1999 thì em chưa bao h đặt vì ko có visa card, 2 trang này đồ phong phú khỏi bàn nhưng giá ship về đây em thấy là khá đắt, kiểu :" 1 tiền gà 2 tiền thóc" . Em lập topic này nhằm tham khảo cũng như chia sẻ với các bác các web bán đồ after-market mà người chơi ở vn có thể tiếp cận đc ạ.:banchiu:

Em thì thường đặt hàng ở Taobao, cách đặt rất đơn giản:" Gõ scale của kit (ví dụ như 1/35, 1/48), sau đó là item code ( cái này tốt nhất là xem ngay trên trang chủ của những hãng sản xuất đồ Aftermarket).

Những thương hiệu aftermarket có tiếng có thể kể ra ở đây như: Aber, RB Models ( Ba Lan), Voyager Models ( thằng này đồ rất phong phú- hàng China :D), Lionroar( cũng của Khựa), Griffon Models( Anh Quốc) Eduard ( Tiệp Khắc- các bác chơi máy bay chắc đã nhẵn mặt thằng này), Passion Models, Orange Hobby ( hàng Nhật Bổn). Về xích rời thì có thương hiệu xa xỉ Fruilmodel của Hungary- đc mệnh danh là Chanel trong làng Model Kit vì 1 bộ xích đắt= hoặc hơn so với bộ Kit tương ứng :cuoito::cuoito:, Modelkastel.....

Pham Minh Tuan
31-05-2016, 10:07 PM
Mình thì hobbyeasy hoặc luckymodel thẳng tiến, đôi khi cũng eBay nhưng chỉ khi nào thật cần.

Mình thường múc đồ của Bravo 6, Evolution, Tank, Alpine, Legend...

awmjoi
01-06-2016, 09:24 AM
mấy bộ này e thấy mua phí tiền :cuoito: độ vớ vẩn linh tinh đắt gần bằng cái xe, mà sơn lên nhìn cũng chả khác gì

Pham Minh Tuan
01-06-2016, 11:33 AM
mấy bộ này e thấy mua phí tiền :cuoito: độ vớ vẩn linh tinh đắt gần bằng cái xe, mà sơn lên nhìn cũng chả khác gì

Hì Cũng giống như chơi đồ hiệu, bạn thử để 1 chiếc xe độ và xe OBB cạnh nhau sẽ thấy ngay giống như túi LV xịn cạnh túi LV nhái :D.

PDQ
01-06-2016, 02:07 PM

Chơi tầu độ PE với tầu không PE sẽ nhận thấy cái vi diệu của mấy miếng đồng. Nhưng phải công nhận, độ hàng hao tài lắm lắm.

panzer commander
01-06-2016, 02:53 PM
Em chủ yếu là mua nòng nhôm bác ạ. Nòng nhựa bây h các hãng chủ yếu đã đổi sang công nghệ moulding nên nói chung là cũng ổn, nhưng do hên xui trong lúc vận chuyển nên nhiều cái bị cong vênh rất khó chịu:)). Còn bác nào mê đồ Đức ww2 thù chắc cũng biết dòng Panther G của Dragon là đỉnh nhất, nhưng thằng ba trợn này ko bao h cho kèm theo mất cái giáp váy Schurzen cả ( trong khi dòng Panther D và A thì có cho???? ), chỉ có cách mua đồ aftermarket thui bác hehe

vodung
01-06-2016, 08:53 PM
e thì tự làm đươc ít đồ mb http://i.imgur.com/ZEvp0xi.jpg?1

awmjoi
02-06-2016, 12:37 AM
mấy cái mà kit ko cho thì vẫn phải cắn răng mua thêm thật, nhưng mà có mấy cái bộ PE của thằng voyager model là e thấy vừa mắc vừa vô dụng :thaphuong: mà PE nhiều lúc dễ gãy hơn cả nhựa nữa

panzer commander
02-06-2016, 01:19 AM
mấy cái mà kit ko cho thì vẫn phải cắn răng mua thêm thật, nhưng mà có mấy cái bộ PE của thằng voyager model là e thấy vừa mắc vừa vô dụng :thaphuong: mà PE nhiều lúc dễ gãy hơn cả nhựa nữa

Cũng còn tùy bác ạ :)). Nếu bác hay làm mô hình theo kiểu nặng về các hiệu ứng vật lý như làm cũ, rỉ sét hay đặc biệt là hỏng hóc gây ra trong quá trình chiến đấu thì các chi tiết PE và kim loại có ưu thế rõ rệt, tỷ dụ như mấy bộ PE vè chắn bùn, hộp dụng cụ.... thường rất mỏng và do đó dễ dàng bẻ cong queo theo ý thích để tạo hiệu ứng giống như bị sức ép của đạn pháo tác động vào, trong khi đó chi tiết = nhựa của kit thì khó thực hiện hơn nhiều vì nhựa khó thể bẻ cong theo kiểu lượn sóng như miếng đồng nhỏ mà thường thì sẽ gẫy giòn phẳng lỳ như bánh quy vậy:cuoito:. Cái thứ 2 là đối với các chi tiết có độ mỏng cao thì PE luôn thể hiện độ dày chính xác hơn so với chi tiết nhựa tương ứng.
Em đã từng xài của Voyager, Eduard và Lionroar thì thấy rất ok, Aber thì quá nổi tiếng rồi tuy nhiên hơi khó kiếm nếu mua qua Taobao, còn nếu lên những trang mà bác Tuấn có recommend thì dễ kiếm hơn :D.

Kamelot
15-09-2016, 04:38 PM
e thì tự làm đươc ít đồ mb http://i.imgur.com/ZEvp0xi.jpg?1

Sao bác không nhận gia công luôn cho mọi người trên đây? Nhanh hơn đặt mua ( rẻ hơn thì chưa rõ giá)