PDA

Xem bản đầy đủ : Góp ý phát triển nền mô hình quân sự Việt Nam

TruongCan
24-03-2014, 07:51 PM
Chào mọi người.
Em biết đến mô hình là do mê quân sự và may mắn được anh KEN chỉ dẫn vào đây. Lúc đầu em rất bỡ ngỡ nhưng với sự chỉ bảo nhiệt tình của mọi người trong rum, em đã vỡ ra nhiều thứ :D . Em cảm ơn mọi người rất nhiều.

Vâng. Luyên thuyên thế đủ rồi. Bây giờ em vào việc chính :D
Em biết forum ta chuyên về quân sự. Em thấy mọi người rất sôi nổi nhưng mà có thực tế phải nhìn nhận là serch trên google cụm "mô hình" thì không thấy rum ta đâu cả....... Số lượng google index quá ít và nhiều cái ko đứng top.
Em nghĩ chắc anh KEN là admin site này. Anh SEO không tệ nhưng mà chưa ổn lắm với từ khóa cao như thế này.
Em có tạo 1 blog và post lên google+ tuy nó không mang tính chất SEO lắm nhưng người bấm vào sẽ theo link qua và link của em đang đứng top 10 key "mô hình". Cách này có lẽ sẽ có ích.....

Em nghĩ muốn phát triển rộng thì phải "lao" lên mạng xã hội và video (em search mỏi mắt mà chả thấy có video nào của VN hoặc có thì rất sơ sài, không quy mô).
Đó là góp ý của em. Còn mọi người thì sao???
P/S: Em chie góp ý. Không có ý gì khác. Trong bài viết có gì sai sót mong mọi người bỏ qua.:nanni:

TruongCan
24-03-2014, 07:52 PM
P/S2: Cái đó em copy bên mình thì phải :bibo:

A MIU
24-03-2014, 08:12 PM
Cũng là một ý tưởng hay để hình ảnh môn chơi này dễ tiếp cận với mọi người. Nhưng vấn đề cốt lõi vẫn chưa giải quyết được...còn cốt lõi là gì thì không ngoài thời gian-sức khỏe-tiền bạc-đam mê

KEN
24-03-2014, 08:49 PM
Thứ nhất Admin không phải KEN!
Thứ 2 chuyện phát triển không phải là ngày một ngày hai.
Thứ 3 phát triển để làm gì?
Khi nào trả lời được câu hỏi thứ 3 thì bàn tiếp!

Còn TruongCan hôm nào qua nhà mình lấy đống này về dùng tạm. Mình nghĩ là không quá tệ....
4553

Con Ju-87 này bị mất decal, nhưng chắc là có thể che marking để sơn được!

KEN
24-03-2014, 08:58 PM
Nếu tìm kiếm bằng chữ "mo hinh" thì mohinh.net sếp thứ 3
còn tìm kiếm bằng "mohinh" thì mohinh.net sếp thứ 2
Không quá tệ!

4554

viva
24-03-2014, 09:24 PM
Thứ nhất Admin không phải KEN!
Thứ 2 chuyện phát triển không phải là ngày một ngày hai.
Thứ 3 phát triển để làm gì?
Khi nào trả lời được câu hỏi thứ 3 thì bàn tiếp!

Còn TruongCan hôm nào qua nhà mình lấy đống này về dùng tạm. Mình nghĩ là không quá tệ....
4553

Con Ju-87 này bị mất decal, nhưng chắc là có thể che marking để sơn được!

2 cái đầu em không bàn
Cái thứ 3 em nghĩ thế này.Phát triển để làm gì em không biết nhưng phát triển về số lượng người chơi chắc hơi khó.
Mô hình như yêu đương nhăng nhít vậy.Thấy em nào đẹp đẹp thì say nắng,cũng google này nọ rồi mới thấy nghề chơi lăm công phu và tiền đầu tư thì không ít so với thu nhập chung của người VN,chưa kể đến thời gian đâu ra mà làm mô hình.

Thề là tạch,qua cơn say nắng mà không có đam mê,kiên nhẫn và khả năng tài chính cho phép thì thôi chán chia tay ngay và luôn,
Có bao nhiêu newbie qua được cơn say nằng rồi yêu mô hình tiếp.Em nói khí không phải chứ ngay cả TruongCan chắc gì sẽ theo đuổi môn này tới cùng vì thấy đâu đó tính cách có vễ còn nôn nóng muốn làm chuyện lớn lắm.

Bác Ken là quá tốt! Em chả nâng bi làm gì nên các bác đừng bắt bẻ,hỏi thử có ai lại đem cho mô hình và cà 20 hũ sơn ? Vời em như vầy đã là phát triển rồi vì lúc em mới chơi ai mà tốt như vầy? Toàn gâp các bô lão cho ăn quả lừa không thôi.

KEN
24-03-2014, 09:43 PM
....Có bao nhiêu newbie qua được cơn say nằng rồi yêu mô hình tiếp...

Cái này chuẩn! Trong SG thì em không biết, nhưng ở ngoài HN từ 2005 đến nay biết bao nhiêu bạn niewbie mới đầu thì hăng máu lắm, nhưng chỉ được vài hôm là chán... mất hút con mẹ hàng lươn luôn, không bao giờ thấy quay lại :(

TruongCan
24-03-2014, 09:46 PM
Đấy lá em góp ý vậy thôi. Còn câu ba em xin trả lời tạm thôi có sai gì anh bỏ qua nhé: phát triển để nhiều người biết thú chơi này vì chắc ai biết đến mô hình đã bỏ nó đi như anh các anh ở đây. Nhờ họ mà người ta không giới hạn mô hình trong mấy tòa nhà cao tầng đặt ở triển lãm ( như mấy thằng bạn em bảo) nữa. Còn mấy cái kia thì xúc ngay và luôn chứ ạ :D . Chủ nhật em qua nhé anh.

KEN
24-03-2014, 09:52 PM
Với mình mô hình chỉ là trò giải trí, ít người chơi hay nhiều người chơi không quan trọng bằng việc chơi với nhau như thế nào!

OK! Chủ Nhật!

vnhn
24-03-2014, 09:55 PM
Môn chơi này được quảng bá qua các kênh rồi chứ ko phải chưa làm bao giờ, cứ qua mỗi đợt truyền thông như vậy là so newbi tăng lên nhưng cuối cùng cũng mất hút con mẹ hàng lươn. Môn chơi này cũng ko phải là 1 môn dễ chơi, nên cứ để thời gian chứng minh thôi, ko cần phải làm rầm rộ làm j.

TruongCan
24-03-2014, 09:56 PM
Thế em chịu anh rồi :p

KEN
24-03-2014, 10:01 PM
Thế em chịu anh rồi :p

Em mới chơi nên tập trung vào làm mh cho đẹp đi đã rồi hay lo đến cái khác!
Ngay cái tiêu đề topic này nghe rất to tát hoành tráng, nhưng liệu thực tế giải quyết được việc gì ko? Chả được gì...! Thiết thực nhất là con Ju-87 với 20 lọ sơn kia kìa!
Muốn đi được thì chân phải chạm đất, chân mà ko chạm đất thì ko làm được gì cho đời! :)

TruongCan
24-03-2014, 10:05 PM
Okk. Em hiểu rồi. Anh del top này hộ em với.

navadasara
24-03-2014, 10:21 PM
Del chi, de do cho vui, du sao cung la tam long voi nen mh nuoc nha.
@KEN: co son gaia va leo gi doko tang em voi heheheeheh

shogun
24-03-2014, 10:22 PM
@Ken. Anh ơi. Em là newbie mới trở lại nè. Anh ship giúp em 20 lọ sơn ấy vào Xì Gòn giúp e tập sơn với...

KEN
24-03-2014, 10:29 PM
@Ken. Anh ơi. Em là newbie mới trở lại nè. Anh ship giúp em 20 lọ sơn ấy vào Xì Gòn giúp e tập sơn với...

Em đi pha sữa cho con đi, mấy giờ rồi mà còn newbie :cuoito:

KEN
24-03-2014, 10:29 PM
Del chi, de do cho vui, du sao cung la tam long voi nen mh nuoc nha.
@KEN: co son gaia va leo gi doko tang em voi heheheeheh

Anh Na ra HN nhậu với bọn em, anh thích gì em chiều nấy :cuoito:

tuanna3112
24-03-2014, 10:44 PM
Nói gì thì nói cũng phải Like cho TruongCan một phát vì bài này.

Chẳng qua các anh đánh giá chú là Newbie tuy nhỏ tuổi nhưng tích cực và chịu khó nhất so với các Newbie hiện giờ nên mới quý và tạo điều kiện cho đủ thứ như vậy đó . Đừng phụ lòng các anh.

Nên nhớ , muốn mohinh.net nổi tiếng thì không thể phụ thuộc vào một vài cá nhân, tốt nhất là các thành viên phải đoàn kết phải làm được nhiều mô hình thành phẩm đẹp và độc đáo hơn hẳn các diễn đàn khác. Các việc khác để được nổi tiếng thì chỉ mang tính nhất thời không có hiệu quả lâu dài.

tuanna3112
24-03-2014, 10:52 PM
Okk. Em hiểu rồi. Anh del top này hộ em với.

Topic nào đã lập ra thì bất kể ai cũng được tôn trọng .Chỉ cần không vi phạm quy định của forum .

Anh rất thích người nào Dám ăn , dám nói, dám làm , dám chịu. Đừng giữ trong người khó chịu lắm

Putin
24-03-2014, 11:42 PM
Thế này nhá, chỗ này là chỗ chơi, đương nhiên là để mấy ông ham có chỗ chơi. Mấy ông chưa chắc đã chơi hết thì cần thiết phải lôi kéo này nọ không, hãy để diễn đàn này trở về như bản chất, như tiêu chí mà khi đặt lập ra một số bác đã trăn trở rất nhiều.
Đây chỉ là chỗ để những người cảm thấy hiểu nhau, cùng một niềm đam mê mh thôi, không phải chỗ để thi thố, càng không cần phải lôi kéo ai vì môn này kén người chơi lắm, phải đam mê lắm mới theo được cơ.
Thiết nghĩ một diễn đàn để nổi lên (chú ý đây không phải tiêu chí dd đâu nha) thì đâu cần phải google nay nọ đâu, các cụ nói hữu xạ tự nhiên hương mà... Diễn đàn này được mọi anh em quan tâm do tiêu chí và mục đích, do cách cư xử với nhau mà thôi.....ai cần chỗ chơi vui, chia sẽ giup nhau như anh em thì chơi còn vì mục đích khác thì cân nhắc nhé

osin_masculin
25-03-2014, 03:31 AM
....
4553
......

Đồ ngon wá, để dành cho em với bác Ken, bất quá Ken với bác vài két, hàng Tamiya không nhé :D

@Chủ thớt :

Về chủ đề chính, hiện giờ MH Việt Nam chỉ có những người nói và viết tiếng việt do đó

- Những người việt đang sống ở nước ngoài và đam mê MH thì chắc chưa đến 0,00....1%

Thứ nửa, và chắc là tất cả người việt ở nước ngoài em dám chắc đều có 4rum chơi riêng ngoài MHVN (ngay cả em)

Thêm nửa, tạm gọi là tiếng Anh Pháp là mạnh nhất trên net hay nói chung là tiếng "phổ thông", do đó ở VN cũng có vài anh em cũng post riêng ở nước ngoài nhất là anh ngữ

Vậy thử hỏi người nước ngoài vào 4rum MH việt là chết chắc, hay là phải thay đổi cấu trúc của 4rum, có nhiều tiếng tự thay đổi, nếu như bạn là Hà Lan, bác kia là tây ban nha, thử hỏi trình độ dịch của Google còn phải lầm, huống chi tiếng việt không phải là tiếng quốc tế và có những thí dụ, ví von "canh gà thọ xương" dịch là "chicken soup" là không một ai hiểu được

Do đó vì VN mình là nhược tiểu, mở rộng ra nước ngoài thì ... chỉ có những người việt đam mê MH vào mà thôi và duy nhất

Do đó chuyện của bác chủ thớt đưa ra là hoàn toàn không làm được, trừ khi tiếng việt trở thành một trong những tiếng của quốc tế.

- Tại sao VN mình ra nước ngoài phải xữ dụng tiếng Anh Pháp ... trong khi chúng nó (người nước ngoài) khi về chơi hay làm việc ở VN thì chính ngưởi VN cũng xữ dụng và bắt buộc dùng tiếng Anh Pháp chúng nó vậy ? Ngay ờ nước mình cũng bắt buộc trả lời bằng Anh Pháp thay vì tiếng Việt ????

- Em chỉ nói đây Anh và Pháp, thật tế chỉ là tương đối, còn Hàn, Nhật, Đức, Hoa ... mà mình phải bắt buộc nói tiếng của nước ngoài mặc dầu ở lãnh thổ VN, và khi đến nước chúng nó thì mình bắt buộc phải nói tiếng chúng nó, có công bình không ?

Ở VN mình, khi gặp tây mắt xanh mủi lỏ nói tiếng việt được là mình trân trọng khen ngợi nó, còn mình ú ớ ra nước ngoài nói tiếng việt là nó đuổi chạy không kịp

Hơn nửa trong ngôn ngữ VN mình hiện tại, và nhất là kỹ thuật cũng lấy tiếng nước ngoài thành tiếng của mình rất nhiều

Net = Mạng
email : thư điện tử
4rum : diển đàn
.....

Nói tóm lại chừng nào tiếng việt của mình thành tiếng quốc tế thì mới giải quyết được vấn đề và lúc đó sinh viên khối tây mỹ phải chạy về VN ... du học

Nhưng dù sao đi nửa, em vẫn nói với chúng là .... tụi bây dở ẹt, tiếng tụi bây tao nói được, giao tiếp được, vậy tụi bây nói tiếng việt với tao đi ..... thế là chúng nó thua thôi, vì không đứa nào biết tiếng việt cả ..... :D

Pham Minh Tuan
25-03-2014, 06:23 AM
Hết sức cảm ơn bạn Truong Can, ý tưởng rất hay nhưng chơi MH thì cứ phải bình tĩnh :D.

alikutam
25-03-2014, 07:10 AM
cứ có bài góp ý là...........nhộn nhịp, tích cực tiêu cực gì em cũng like, tạo điều kiện cho anh em đưa ra ý kiến của mình, xong..... đâu lại vào đấy, cái nì em thích nhứt, heheheheh, riêng em em thấy thế nì là ổn òi

chuotnhattapbay
25-03-2014, 04:48 PM
Thế này nhá, chỗ này là chỗ chơi, đương nhiên là để mấy ông ham có chỗ chơi, mà mấy ông chưa chắc đã chơi hết thì cần thiết phải lôi kéo này nọ không, hãy để diễn đàn này trở về như bản chất, như tiêu chí mà khi đặt lập ra một số bác đã trăn trở rất nhiều, đây chỉ là chỗ để những người cảm thấy hiểu nhau, cùng một niềm đam mê mh thôi, không phải chỗ để thi thố, càng không cần phải lôi kéo ai vì môn này kén người chơi lắm, phải đam mê lắm mới theo được cơ . Thiết nghĩ một diễn đàn để nổi lên ( chú ý đây không phải tiêu chí dd đâu nha) thì đâu càn phải google nay nọ đâu, các cụ nói hữu xạ tự nhiên hương mà, diễn đàn này được mọi anh em quan tâm do tiêu chí và mục đích, do cách cư xử với nhau mà thôi.....ai cần chỗ chơi vui, chia sẽ giup nhau như anh em thì chơi còn vì mục đích khác thì cân nhắc nhé

E Trụi niu bi dạo này triết lý kinh qué, hình như mới đi học lớp ný nuận về...:cuoito:

@sho: cái tật xin xỏ nó ăn vào máu, sểnh phát là xin được ngay...haizz...:cuoito:

KEN
25-03-2014, 05:11 PM
E Trụi niu bi dạo này triết lý kinh qué, hình như mới đi học lớp ný nuận về...:cuoito:

Triết ný hơi kinh, nhưng mà phẩy nhiều quá, đọc mãi ko thấy dấu chấm để nghỉ. Mệt kinh! :D

wot
25-03-2014, 06:15 PM
xưa em ko sướng như anh truongcan đâu,xưa em chẳng dc tặng máy bơm+sơn như bác....,em sinh năm 99 ,em chơi models từ năm học lớp 5 ,đa phần là sơn tay(nhìn lại tởm vô cùng) ,rỗi em đánh tên mh lên google thì ra nào là súng,máy bơm ,..........nghe thôi đã mún bỏ,nhưng em vẫn chơi,em ăn xôi 5k dành tiền lén ba má mua mh,lên năm lớp 7,8 em đổi sang atm và thử lên con zvezda t90 ,nhìn cũng dc,em đã làm con t54 bằng sơn atm màu machine green làm cũ ,mờ bằng pastel ,vừa mới đây em đã lén gia đình sắm cho mình dc cái máy và súng,sơn dc vài con models,nhưng nhờ mình tích luỹ những cái tip từ lúc chưa mua súng nên bây giờ em cũng chẳng gặp problem gì ,xưa em chỉ biết mỗi academy và robo shop,rồi sao đỏ và cửa hàng xuân an ,rồi dmt.sáng sớm đi học ,em dậy sớm lén má kêu bạn chở qua sao đỏ kím mh rồi giấu trong cặp,khổ lắm chứ ko sung sướng như bác,em tham gia diễn đàn năm ngoái và chưa có mh gì đặc sắc vì cô sâm ship hàng giờ chưa về,.cái máy ảnh g15 là của má,đợi má đi vắng mới lén lôi ra chụp.........
đôi khi đang làm mh má hỏi :"sao chơi đồ chơi tối ngày "nghe mà phũ thật chứ :ehem:
bác truongcan là qua sướng rùi,chúc mừng bác

chuotnhattapbay
25-03-2014, 07:11 PM
Triết ný hơi kinh, nhưng mà phẩy nhiều quá, đọc mãi ko thấy dấu chấm để nghỉ. Mệt kinh! :D

Thông cảm, ngày trước đi học phần ngữ pháp điểm cao nhất là 2 ( theo thang điểm 10 ) mà...:cuoito:

Putin
25-03-2014, 08:56 PM
Thông cảm, ngày trước đi học phần ngữ pháp điểm cao nhất là 2 ( theo thang điểm 10 ) mà...:cuoito:

Vì tiện cái dấu phẩy ở gần phím enter, nhà mình thông cảm nhá, khai thật là em đang học lớp cao cấp chính trị dành cho lãnh đạo nguồn, hêhhehehe

navadasara
25-03-2014, 09:39 PM
Cán bộ cao cấp, em kính chào cán bộ nguồn Trụi ạ. Mà cán bộ nguồn là gì thế? Hehehe

sakaifan
26-03-2014, 09:16 AM
:themqua: em thèm qua cơn say nắng quá ... mà sao nó cứ say hoài ... quá nản ...

Audi A8
10-04-2015, 11:54 AM
Phát triển để làm gì? Câu này theo em thì rất hay đấy chứ hhhhheeeehhhhheeeeee, Khi trang MH của ta phát triển mạnh , nhiều người biết đến, rồi họ sẽ tìm hiểu chúng ta lấy đâu ra nhìu $ và thời gian để chơi mh.
Họ sẽ xem chúng ta mỗi người có bao nhiêu mh trong nhà? Sở thích của mổi người, thích loại nào.Hãng mh hình nào được người ưa thích ,kỹ thuật sơn mh, ráp mh, dán decal v.v... Cuối cùng là họ sẽ cung cấp cho thúng ta giá sĩ từ A-Z, rồi họ sẻ ký hợp đồng với Ad để quảng cáo mh mới và tài trợ cho chúng ta thi thố mh đẹp hhhheeeehhhheeeeeeee. Cuối cùng là kinh doanh và lợi nhuận muôn năm hhhheeehhhheheee.