PDA

Xem bản đầy đủ : Vấn đề Spam.

chuotnhattapbay
28-09-2013, 10:42 AM
Dear các bác.
Dạo này e thấy phong trào spam đang lan rộng, phát triển ko ngừng, lên cao bát ngát và bùng nổ 1 cách dữ dội...( chết, sao giống spam quá ).
E có mấy suy nghĩ như thế này muốn trao đổi với các bác một chút. Theo cá nhân e suy nghĩ thì spam ko hẳn là xấu, thực tế là có nhiều bác spam nhưng đọc rất vui, xả strees cực tốt. E có thói quen là cứ mỗi sáng thức dậy, sau khi làm xong các thủ tục cá nhân thì việc đầu tiên là vào trang mh.net để xem các mh và các còm của các bác, đọc các spam vui vẻ e hay chia sẻ với cả nhà e , tâm trạng buổi sáng cực kỳ sảng khoái.Đó là tác dụng tốt đúng ko các bác nhể.
Nhưng dạo gần đây e thấy có vài bác spam quá độ, e cũng xin được nói thật là đọc hết thấy vui nữa rùi. 1-2 lần thì ko sao nhưng liên tục như vậy thì sẽ tạo ra cảm giác ức chế, ko muốn xem nữa, khi đó tác dụng của spam ko còn tốt nữa rồi. Và e biết hiện nay trong diễn đàn cũng có 1 số bác cùng tâm trạng như e.
Theo e nghĩ, diễn đàn này là nơi ae ta làm và show mh, gặp gỡ nhau giao lưu, và cả chém gió nữa. Hầu hết các ae đều còn trẻ, thanh niên tính, nói năng tếu táo, bỗ bã và spam cũng là lẽ thường tình ko có gì là ghê gớm cả. Cái cụm từ "...spam có chừng mực..." nó cũng mông lung , trừu tượng lắm các bác ợ, cái " chừng mực" nó lại còn liên quan đến nhận thức của từng người khó mà cân đo đong đếm được. Cái mà e muốn nói ở đây quan trọng nhất là ta spam như thế nào mà thôi. Spam để mọi người cùng cười vui vẻ hay spam để mọi người khó chịu ko muốn đọc.
Và vấn đề đơn giản nhất là mỗi người trong chúng ta tự điều chỉnh lại mức độ spam của mình 1 chút xíu thôi, e nghĩ mọi việc sẽ OK ngay.
Một vài ý kiến cá nhân vậy thôi các bác ợ. Riêng e, e vẫn rất thích đọc các spam vui vẻ của tất cả mọi người và e mong sẽ ko còn những spam gây ra sự khó chịu nữa.
Cám ơn các bác.

Pham Minh Tuan
28-09-2013, 10:45 AM
Em thấy spam cũng được nhưng không nên nhiều quá, tự giới hạn trong vòng 5 spam/ngày có vẻ ổn. Và spam thì spam nhưng cũng nên chứa đựng một ít thông tin cóp nhặt hay tra cứu gì đó.

Hi hi hi ...... một trong các trùm spam lại spam thêm được 1 bài nhờ anh Chuột :D.

KEN
28-09-2013, 10:49 AM
Đúng đây ạ!
Cho dù mục đích vui là chính, nhưng post cũng phải liên quan đến chủ đề. Nhiều bài vô thưởng vô phạt, không chứa đựng bất kỳ một thông tin mới gì. Nhiều bài mô hình post lên mong được còm-men thì bị spam trôi tuột đi đâu mất, nhiều bài thông báo cũng bị tình trạng tương tự!
Vấn đề spam chừng mực như bác Chuột nói là rất trừu tượng, khó mà xác định được.... Thế nêm em rất mong anh em nên tập trung vào chuyên môn, tránh xa đà thái quá. Diễn đàn đã chia thành nhiều khu vực, thế nên cứ bám theo các khu vực, nội dung chủ đề mà bàn... Chém gió thì đã có Vỉa hè và Riêng một góc trời....
Em cảm ơn!

f11162000
28-09-2013, 12:43 PM
Em thấy giới hạn lại cũng là ý hay,spam chỉ 5 bài/ngày, spam quá số đó bị phạt, ví dụ admim có thể cấm 5 ngày,tái phạm thì tăng gấp đôi,tái phạm lại tăng tiếp

sot_ca_chua
28-09-2013, 01:06 PM
Spam ở đây là spam cái gì vậy bác Chuột. spam thread hay là spam chat

datbroker3
28-09-2013, 01:21 PM
Trùm Spam có mặt, hữu xạ tự nhiên hương, ko nên cấm mà môi ngưòi cần ý thức điểm dừng và post có liên quan đến Topic là ok.

tuanna3112
28-09-2013, 01:26 PM
. Nhiều bài mô hình post lên mong được còm-men thì bị spam trôi tuột đi đâu mất, nhiều bài thông báo cũng bị tình trạng tương tự!

Ví dụ như mấy võ đài gần đây, đến trang thứ 11, 12 rồi mà toàn Spam , chẳng thấy mô hình đâu.

navadasara
28-09-2013, 02:46 PM
Chắc là có tội của em trong đó, thiệt tình thì khi spam em cũng phải cố gắng kiếm được cái gì đó liên quan đến topic để trình bày trong comment của mình. Tốt nhất nên tránh mấy cái vô thưởng vô phạt là được chứ cấm thì diễn đàn sẽ im hơi lặng tiếng lắm. 5 spam 1 ngày cũng gây nhiều ức chế lắm.

f11162000
28-09-2013, 03:21 PM
Chắc là có tội của em trong đó, thiệt tình thì khi spam em cũng phải cố gắng kiếm được cái gì đó liên quan đến topic để trình bày trong comment của mình. Tốt nhất nên tránh mấy cái vô thưởng vô phạt là được chứ cấm thì diễn đàn sẽ im hơi lặng tiếng lắm. 5 spam 1 ngày cũng gây nhiều ức chế lắm.
Bác na có chắc là tránh đc không,em thấy diễn đàn mình dễ quá nên mấy bác spam quá nhiều, mà toàn nói gì đâu không,ít nhất cũng phải có sự kiểm soát lại tình trạng chứ

pvnaf
28-09-2013, 03:41 PM
Trùm Spam có mặt, hữu xạ tự nhiên hương, ko nên cấm mà môi ngưòi cần ý thức điểm dừng và post có liên quan đến Topic là ok.

Ôi Đạt spam chán rùi tự nhiên quay đầu là bờ kakaka... :D :D :D

Em thấy giới hạn lại cũng là ý hay,spam chỉ 5 bài/ngày, spam quá số đó bị phạt, ví dụ admim có thể cấm 5 ngày,tái phạm thì tăng gấp đôi,tái phạm lại tăng tiếp

Bác na chó chắc là tránh đc không,em thấy diễn đàn mình dễ quá nên mấy bác spam quá nhiều, mà toàn nói gì đâu không,ít nhất cũng phải có sự kiểm soát lại tình trạng chứ

F1116 ơi, diễn đàn mohinh.net hay ở chỗ là mọi người chơi tự ý thức hành và chịu trách nhiệm việc của mình, không có việc diễn đàn cấm cái này cấm cái kia đâu. Muốn bị cấm cái này cái kia thì các bác quản trang sẽ nói là sang forum khác mà chơi đấy...

Em thấy 1 topic bác f1116 đã đóng góp 2 bài rùi... qua đấy cho thấy thế nào là spam và không spam khó lắm.

Nói chung cũng không nên cấm đoán, như anh Chuột nói mọi người có chừng mực giới hạn là được rồi. Nhưng đó là khía cạnh tự trọng cá nhân và tâm trạng mỗi người lúc đo. Thế nên , cá nhân em góp ý là quản trang cũng nên có hình thức gửi PM nhắc nhở một cách nghiêm túc... để người đó không đi quá đà. Thường các member ở đây đã trưởng thành, nên nếu bị góp ý nhắc nhở là quá lố sẽ tự giác chấp hành tốt hơn. Chúng ta cũng là nhóm nhỏ, nhắc nhở em nghĩ là okie rùi...

Mặt khác nhắc nhở theo tư cách tập thể (quản trang) sẽ đỡ gây những sóng gió hay mâu thuẫn cá nhân hơn... là cá nhân góp ý với cá nhân...

navadasara
28-09-2013, 06:46 PM
Bác na chó chắc là tránh đc không,em thấy diễn đàn mình dễ quá nên mấy bác spam quá nhiều, mà toàn nói gì đâu không,ít nhất cũng phải có sự kiểm soát lại tình trạng chứ

Haizzz, nếu tui mà đặt nặng câu chữ thì chắc ông die rồi đó F111. Biết sao giờ, dân chơi mô hình ở VN được bao nhiêu người chứ? Ai cũng lớn rồi, cũng biết tiết chế việc làm của mình. Cấm đoán này kia dễ làm mọi người nản lắm.

f11162000
28-09-2013, 07:06 PM
Haizzz, nếu tui mà đặt nặng câu chữ thì chắc ông die rồi đó F111. Biết sao giờ, dân chơi mô hình ở VN được bao nhiêu người chứ? Ai cũng lớn rồi, cũng biết tiết chế việc làm của mình. Cấm đoán này kia dễ làm mọi người nản lắm.
Haizzz, nếu tui mà đặt nặng câu chữ thì chắc ông die rồi đó F111? ý bác na là sao?

pandora
28-09-2013, 07:20 PM
Haizzz, nếu tui mà đặt nặng câu chữ thì chắc ông die rồi đó F111? ý bác na là sao?

bác f111 chắc có thói quen type xong rồi ít khi nào kiểm tra xem mình type có đúng chính tả chưa :chot:

f11162000
28-09-2013, 07:24 PM
bác f111 chắc có thói quen type xong rồi ít khi nào kiểm tra xem mình type có đúng chính tả chưa :chot:
Rồi,giờ mới thấy,tại đánh nhầm,cái này do em vô ý thôi,không phải cố ý,chắc đúng là do em quên kiểm tra thôi không có ý chửi ai hết,mà lần sau bác na nói thẳng em biết. Cho em xin lỗi bác na em không cố ý

navadasara
28-09-2013, 07:59 PM
Hihi, nói chơi thôi mà, có gì đâu, tui cũng biết là ông gõ nhầm:cuoito:, xin lỗi làm chi.