PDA

Xem bản đầy đủ : EA-6B PROWLER 1/72 HASEGAWA (PHẦN 3: Các bước hoàn tất sau cùng) - Tác giả Stanley

KEN
29-03-2012, 06:43 PM
Được sự đồng ý của tác giả Lê Thanh Tùng - Stanley em xin được post tài liệu này
-------------------------------------------------------------------------------

Sau khi đã xử lý decal bằng Matt Cote, bước kế tiếp là phun Gloss Clear lên toàn bộ mô hình để tạo một độ bóng nhẹ.

Sơn kính với màu Clear:
Với kính của chiếc này thì phải sơn màu Clear Blue (xanh dương trong) lên windscreen. Bạn nên sơn từ phía trong sẽ đẹp hơn là sơn từ ngoài vào (để nhỡ bạn sơn hư thì việc chùi từ bên trong vẫn dễ xử lý hơn). Khi sơn nên tháo masking tape ra để có thể kiểm soát độ đậm của màu (dĩ nhiên phần cần che bên trong thì vẫn phải che), nếu không bạn sẽ khó mà biết khi nào thì vừa, sẽ dẫn đến tình trạng sơn quá đậm, hoặc quá nhạt.

Kiểu sơn kính này cũng áp dụng với kính của các loại máy bay khác như F-14 Tomcat, F-4 Phantom, F-16 Fighting Falcon.

248 249 250

KEN
29-03-2012, 06:47 PM
Với chân gear. Chỉ sơn phần ống nhún bằng Chrome Silber sau khi đã hoàn tất toàn bộ các bước khác như phun Matt Cote, phun Gloss Clear. Vì cho dù là Gloss Clear thì nó cũng vẫn làm cho Chrome Silber bị giảm độ bóng.

Đèn đội hình màu clear red và clear blue cũng chỉ nên sơn sau khi đã phun Gloss Clear để giữ độ bóng.

Có một chi tiết trên phần windscreen, đó là đèn chứ không phải phần dư, đừng gọt bỏ trong khi ráp và cũng lưu ý tránh làm phải khi xử lý lằn rắp.

Đo độ cao của cánh để đảm bảo độ cân đối. Sau khi ráp chân gear, tôi thường dùng thước để kiểm tra độ cân đối của mô hình bằng cách đo cánh ngang với điểm xa nhất ở đầu cánh tính từ thân máy bay. Nếu độ lệch quá lớn thì phải điểu chỉnh lại chân gear ngay trước khi keo khô (việc này khó áp dụng nếu bạn xử dụng Super Glue hay keo 502).

Pitot tube và ống tiếp dầu chỉ ráp khi đã hoàn tất toàn bộ, để tránh làm gãy trong quá trình thao tác vì đây là những chi tiết rất dễ gãy do nó mãnh và vị trí đưa ra ngoài khá nhiều.

251 252 253 254 255

KEN
29-03-2012, 06:50 PM
Tác phẩm hoàn chỉnh

256 257 258 259 260
261 262 263 264 265

datbroker3
10-02-2015, 09:05 AM
Em lục lại topic này về kinh nghiệm của bác Stanley Ráp và sơn máy bay rất kỹ cho các bác mới tham gia nhé

Audi A8
21-11-2015, 09:11 AM
Eo ơi! Bác Ken cao thủ võ lâm truyền kỳ hhhhhheeeehhhhhheeeeee, the61 chiếc hoàn chỉnh bên trên là tác phẩm của bác hay là của bác "Tùng đen" thế ? HHHHeeehhhhheeeee vì mới vào bài bác giới thiệu là của tác giả Stanley, nhưng khi hoàn chỉnh thì khg biết là của ai nên em cứ loạn cả lên, và hoa cả mắt nữa hhhhhheeeeehhhhhhhheeeeeee.

KEN
21-11-2015, 09:45 AM
Eo ơi! Bác Ken cao thủ võ lâm truyền kỳ hhhhhheeeehhhhhheeeeee, the61 chiếc hoàn chỉnh bên trên là tác phẩm của bác hay là của bác "Tùng đen" thế ? HHHHeeehhhhheeeee vì mới vào bài bác giới thiệu là của tác giả Stanley, nhưng khi hoàn chỉnh thì khg biết là của ai nên em cứ loạn cả lên, và hoa cả mắt nữa hhhhhheeeeehhhhhhhheeeeeee.

Của Tùng Lầy em khuân về để làm TL tham khảo cho mọi người, chứ trình xem sao làm được chiếc này. Trước khi khiêng về em đã alo hỏi ý kiến anh Tùng rồi!